Được sử dụng vỉa hè để thi công nhà

Khi xây nhà, người dân có thể xin phép sử dụng tạm thời vỉa hè để thi công. Ảnh: HTD Những công trình đã có thiết kế cơ sở được cơ quan nhà nước có thẩm quyền thẩm định thì không phải xin giấy phép xây dựng.

1. Thừa kế phần vắng

Năm 2004, khi bán nhà mợ tôi đã nộp vào ngân hàng “phần vắng” của cậu tôi. Nay cậu tôi đã mất nên Sở Tài chính yêu cầu mợ tôi phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế thì mới được nhận lại “phần vắng” trên. Mợ tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì để làm thủ tục khai nhận nêu trên?

Trần Long (Quận 4)

Ông Nguyễn Quang Thắng, Trưởng phòng Công chứng số 1 TP.HCM:

Theo Điều 50 Luật Công chứng, người duy nhất được hưởng di sản theo pháp luật hoặc những người cùng được hưởng di sản theo pháp luật nhưng thỏa thuận không phân chia di sản đó có quyền yêu cầu công chứng văn bản khai nhận di sản. Người yêu cầu công chứng phải xuất trình những giấy tờ chứng minh tài sản là di sản của người chết; phải xuất trình giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế hoặc di chúc của người chết (nếu có di chúc).

Mợ của ông có thể mang theo biên lai nộp “phần vắng” của người đã chết, giấy chứng tử và những giấy tờ về nhân thân để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại các phòng công chứng.

2. Xin phép sử dụng vỉa hè

Nhà tôi xây dựng đã lâu và đã có “giấy hồng”. Nay tôi đã được cấp phép sửa chữa nhà theo hướng nới rộng các phòng trong nhà, thu hẹp diện tích lối đi và phòng khách. Hai nhà hàng xóm đã đồng ý cho tôi đổ cát, đá ra vỉa hè và sử dụng vỉa hè làm chỗ trộn hồ xây. Vậy tôi có cần xin phép UBND quận về việc sử dụng vỉa hè như thế hay không?

Nguyễn Văn Sang (Quận Gò Vấp)

Ông Trần Thế Mỹ, Trưởng phòng Quản lý đô thị quận 6:

Theo khoản 2 Điều 6 Quyết định 74 ngày 23-10-2008 của UBND TP.HCM thì UBND cấp huyện xem xét việc cấp phép sử dụng tạm thời vỉa hè cho hoạt động phục vụ thi công xây dựng, sửa chữa công trình trên nguyên tắc không gây cản trở giao thông cho người đi bộ, đảm bảo vệ sinh môi trường xung quanh và mỹ quan đô thị. Trong trường hợp việc tập kết vật liệu xây dựng đòi hỏi mặt bằng lớn, cơ quan thẩm quyền có thể xem xét việc cấp phép sử dụng tạm thời toàn bộ vỉa hè để phục vụ hoạt động trên. Thời gian sử dụng là từ 21 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ sáng ngày hôm sau, sau đó phải trả lại nguyên trạng vỉa hè.

Chủ nhà có thể dùng bản sao giấy phép xây dựng (hoặc sửa chữa nhà) do cơ quan thẩm quyền cấp để liên hệ với UBND quận nhận mẫu giấy xin phép sử dụng vỉa hè. UBND quận sẽ cấp phép trong vòng năm ngày làm việc.

3. Có được xây dựng sai nhà mẫu?

Tôi có mua hai lô đất liền kề trong một dự án phân lô bán nền ở quận Thủ Đức. Theo quy hoạch, khu vực đó là nhà phố liên kế. Tôi muốn xây dựng một căn nhà trên cả hai lô đất thì có được hay không?

Trần Văn Quý (Bình Thạnh)

Ông Trần Văn Dũng, Trưởng phòng Quản lý đô thị quận Thủ Đức:

Điểm e mục I Thông tư 09 ngày 6-5-2005 của Bộ Xây dựng quy định: Những công trình đã có thiết kế cơ sở được cơ quan nhà nước có thẩm quyền thẩm định thì không phải xin giấy phép xây dựng. Như vậy, nếu chủ nhà xây dựng đúng như mẫu nhà được duyệt thì không phải xin giấy phép xây dựng. Trường hợp muốn xây dựng nhà khác với nhà mẫu, chủ nhà phải liên hệ với cơ quan có thẩm quyền phê duyệt dự án để xin phép sửa lại mẫu nhà.

4. Ai được đứng tên “giấy hồng”?

Sau khi mẹ mất, cha tôi đã đi bước nữa và đang sống hợp pháp với người vợ thứ hai. Nay năm anh em tôi muốn mua một căn nhà để cha chúng tôi ở. Nếu để cha đứng tên trên “giấy hồng”, chúng tôi lại e ngại cha sẽ bán nhà để lấy tiền tiêu xài rồi không có nhà ở hoặc sau khi cha mất thì nhà sẽ được chia cho người vợ sau. Vậy chúng tôi nên làm sao để cả năm anh em đều được quyền sở hữu nhà trên?

thanhtran 347@yahoo.com

Bà Trần Thị Tâm, Phó phòng Tài nguyên và Môi trường quận 11:

Theo Điều 2 Quyết định 54 ngày 30-3-2007 của UBND TP.HCM thì “giấy hồng” hai quyền được cấp cho chủ sở hữu nhà ở đồng thời là chủ sử dụng đất ở, “giấy hồng” một quyền được cấp cho chủ sở hữu nhà không đồng thời là chủ sử dụng đất ở. Như vậy, nếu muốn được công nhận là đồng sở hữu, sử dụng của nhà, đất định mua, các anh em của ông cần liên hệ với UBND cấp quận để được cấp “giấy hồng” hai quyền.

5. Thế chấp nhà thờ cúng?

Trước khi mất, chú thím tôi có lập di chúc để lại căn nhà cho người con trai duy nhất dùng vào việc thờ cúng. Sau đó, người con này đã thế chấp căn nhà cho một ngân hàng để vay tiền làm ăn. Nay do anh ấy không có khả năng chi trả nên ngân hàng đã yêu cầu anh ấy bán nhà để trả nợ. Xin hỏi: Anh tôi có quyền dùng căn nhà thờ cúng để thế chấp hay không?

hoatuyet1@gmail.com

Ông Hoàng Mạnh Thắng, Phó phòng Công chứng số 7 TP.HCM:

Thư của bạn nêu không cụ thể nên chúng tôi xin trả lời về nguyên tắc như sau. Theo điều 21 Luật Nhà ở quy định: Chủ sở hữu nhà ở có quyền tặng cho, thế chấp nhà ở của mình theo quy định của pháp luật. Nếu người con mà bạn nêu trong thư đã được cấp giấy chủ quyền nhà và trên giấy đó không hề có lưu ý là nhà dùng vào việc thờ cúng thì anh ấy được toàn quyền định đoạt nhà, trong đó có quyền thế chấp nhà ở.

Trường hợp có phát sinh tranh chấp về quyền sở hữu nhà ở, những người có quyền lợi liên quan có thể khởi kiện đến TAND cấp huyện để được xem xét, giải quyết.

6. “Giấy trắng” khác sao với “giấy hồng”?

Một bộ hồ sơ gồm có hợp đồng mua bán nhà, tờ khai lệ phí trước bạ, giấy phép xây dựng, biên bản hoàn công có được xem là “giấy trắng” hay không? Làm sao để nhận biết sự khác biệt giữa “giấy trắng” với “giấy hồng”?

thanhhungmail@yahoo.com

Luật sư Nguyễn Đình Hùng (Đoàn luật sư TP.HCM):

“Giấy trắng” là cách nói gọn để chỉ những loại giấy tờ nhà ở - đất ở hợp lệ được cấp hoặc chứng nhận theo các quy định trước đây. Gồm có: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chứng nhận tại cơ quan công chứng nhà nước hoặc UBND cấp có thẩm quyền, đã trước bạ và đăng ký; giấy phép xây dựng được các cơ quan thẩm quyền cấp, kèm theo biên bản kiểm tra hoàn thành công trình theo quy định của từng thời kỳ (nếu có) và giấy tờ hợp lệ về quyền sở hữu nhà ở cũ hoặc quyền sử dụng đất ở cũ, đã trước bạ v.v...

“Giấy hồng” là loại giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở được cấp theo Nghị định 60 ngày 5-7-1994, Nghị định 90 ngày 6-9-2006 của Chính phủ.

Biên tập Thu Hoài - Nguồn diaoconline